เครื่องหมายการค้าโอนให้กันได้หรือไม่ ?

เครื่องหมายการค้าถือเป็นสินทรัพย์ประเภทหนึ่งที่สามารถโอนให้แก่กันได้ ไม่ว่าเครื่องหมายการค้าที่ต้องการโอนให้แก่กันนั้น
จะได้รับการจดทะเบียนไว้แล้วหรือไม่ก็ตาม ซึ่งการโอนเครื่องหมายการค้าจะต้องจดทะเบียนต่อนายทะเบียน ให้เป็นไปตาม
หลักเกณฑ์และวิธีการที่กฎหมายกำหนด

การโอนเครื่องหมายการค้าในอดีตจะต้องทำการโอนเครื่องหมายการค้าที่เป็นเครื่องหมายการค้าชุดเดียวกันทั้งหมด
หรือ “เครื่องหมายชุด” แต่ในปัจจุบันบทบัญญัติเกี่ยวกับการจดทะเบียนเครื่องหมายการค้าชุดได้ยกเลิกไปแล้ว ซึ่งเจ้าของเครื่องหมายการค้าสามารถโอนเครื่องหมายการค้าโดยแยกโอนรายการสินค้าในเครื่องหมายการค้านั้น ๆ ได้

ตัวอย่างเช่น

นายปีเตอร์เป็นเจ้าของเครื่องหมายการค้า ABC ยื่นจดทะเบียนในรายการสินค้า 2 รายการสินค้า ได้แก่ (1) น้ำหอม (2) สบู่ ต้องการโอนสิทธิในเครื่องหมายการค้า ABC ให้แก่นางสาวพิมพา เฉพาะรายการสินค้า น้ำหอม โดย พ.ร.บ.เครื่องหมายการค้า มาตรา 49 วรรค 2 ได้กำหนดหลักเกณฑ์และวิธีการที่นายปีเตอร์สามารถโอนสิทธิในเครื่องหมายการค้าตามกรณีข้างต้นได้เช่นกัน

ภาพประกอบโดย Freepik : www.freepik.com

แบ่งปันความรู้นี้ทางShare on Facebook0Tweet about this on TwitterShare on Google+0Pin on Pinterest0Share on Tumblr0Share on LinkedIn0Email this to someone